XPENG X9 vs ZEEKR 009
Premium Standard Range เทียบกับ Premium AWD (7 ที่นั่ง) — สเปค ราคา ระยะวิ่ง และการชาร์จ
สรุปความต่าง
- XPENG X9 Premium Standard Range ถูกกว่า ฿700,000 (฿2,399,000 เทียบกับ ฿3,099,000)
- ระยะวิ่งวัดคนละมาตรฐาน (WLTP กับ NEDC) จึงเทียบตรง ๆ ไม่ได้
- XPENG X9 Premium Standard Range รับชาร์จ DC ได้สูงกว่า (537 kW เทียบกับ 200 kW)
- ZEEKR 009 Premium AWD (7 ที่นั่ง) เร่ง 0-100 กม./ชม. เร็วกว่า (4.5 วิ เทียบกับ 8.2 วิ)
- ZEEKR 009 Premium AWD (7 ที่นั่ง) แบตเตอรี่ใหญ่กว่า (116 kWh เทียบกับ 94.8 kWh)
- ระบบไฟต่างกัน: X9 ใช้ 800V ส่วน 009 ใช้ 400V
XPENG X9 Premium Standard Range XPENG X9 Premium Standard Range ฿2,399,000 | ![]() ZEEKR 009 Premium AWD (7 ที่นั่ง) ฿3,099,000 | |
|---|---|---|
| ทั่วไป | ||
| ราคา | ฿2,399,000 | ฿3,099,000 |
| ประเภทตัวถัง | MPV | MPV |
| ปีที่เปิดตัว | 2025 | 2025 |
| ขุมพลัง | EV ล้วน | EV ล้วน |
| ระบบขับเคลื่อน | FWD | AWD |
| จำนวนที่นั่ง | 7 ที่นั่ง | 7 ที่นั่ง |
| สมรรถนะ | ||
| ระยะวิ่งไฟฟ้าล้วน | 535 กม. (WLTP) | 686 กม. (NEDC) |
| ระยะวิ่งรวมน้ำมัน | — | — |
| 0-100 กม./ชม. | 8.2 วินาที | 4.5 วินาที |
| ความเร็วสูงสุด | 200 กม./ชม. | 190 กม./ชม. |
| น้ำหนักรถ | 2,850 กก. | 2,945 กก. |
| ความสูงรวมของรถ | — | — |
| ระยะห่างจากพื้น | — | — |
| แบตเตอรี่ | ||
| ยี่ห้อแบตเตอรี่ | XPENG 5C AI Battery | CATL |
| ผู้ผลิตเซลล์ | XPENG | CATL (Contemporary Amperex) |
| เคมีของเซลล์ | LFP | NMC |
| สถาปัตยกรรมแรงดัน | 800V | 400V |
| โรงงานที่ผลิต | จีน | Ningde, จีน |
| ประเทศที่ผลิต | จีน | จีน |
| ความจุรวม | 94.8 kWh | 116 kWh |
| ความจุใช้งานจริง | 94.8 kWh | 116 kWh |
| มอเตอร์ | ||
| จำนวนมอเตอร์ | 1 ตัว | 2 ตัว |
| ชนิดมอเตอร์ | PMSM | PMSM |
| กำลังสูงสุด | 255 kW (346 hp) | 450 kW (603 hp) |
| แรงบิดสูงสุด | 450 Nm | 693 Nm |
| การชาร์จ | ||
| ชาร์จ AC สูงสุด | 11 kW | 11 kW |
| ชาร์จ DC สูงสุด | 537 kW | 200 kW |
| หัวชาร์จ DC | CCS2 | CCS2 |
| ชาร์จ DC 10-80% | 12 นาที | 28 นาที |
| จ่ายไฟออก (V2L) | รองรับ | รองรับ |
