MG IM6 vs Tesla Model Y
Performance เทียบกับ L Premium (6 ที่นั่ง) — สเปค ราคา ระยะวิ่ง และการชาร์จ
สรุปความต่าง
- MG IM6 Performance ถูกกว่า ฿299,100 (฿1,699,900 เทียบกับ ฿1,999,000)
- ระยะวิ่งวัดคนละมาตรฐาน (NEDC กับ WLTP) จึงเทียบตรง ๆ ไม่ได้
- MG IM6 Performance รับชาร์จ DC ได้สูงกว่า (396 kW เทียบกับ 250 kW)
- MG IM6 Performance เร่ง 0-100 กม./ชม. เร็วกว่า (3.48 วิ เทียบกับ 4.7 วิ)
- MG IM6 Performance แบตเตอรี่ใหญ่กว่า (100 kWh เทียบกับ 88.2 kWh)
- ระบบไฟต่างกัน: IM6 ใช้ 800V ส่วน Model Y ใช้ 400V
MG IM6 Performance MG IM6 Performance ฿1,699,900 | ![]() Tesla Model Y L Premium (6 ที่นั่ง) ฿1,999,000 | |
|---|---|---|
| ทั่วไป | ||
| ราคา | ฿1,699,900 | ฿1,999,000 |
| ประเภทตัวถัง | SUV | SUV |
| ปีที่เปิดตัว | 2025 | 2026 |
| ขุมพลัง | EV ล้วน | EV ล้วน |
| ระบบขับเคลื่อน | AWD | AWD |
| จำนวนที่นั่ง | 5 ที่นั่ง | 6 ที่นั่ง |
| สมรรถนะ | ||
| ระยะวิ่งไฟฟ้าล้วน | 634 กม. (NEDC) | 681 กม. (WLTP) |
| ระยะวิ่งรวมน้ำมัน | — | — |
| 0-100 กม./ชม. | 3.48 วินาที | 4.7 วินาที |
| ความเร็วสูงสุด | 210 กม./ชม. | 201 กม./ชม. |
| น้ำหนักรถ | 2,300 กก. | 2,120 กก. |
| ความสูงรวมของรถ | — | — |
| ระยะห่างจากพื้น | — | — |
| แบตเตอรี่ | ||
| ยี่ห้อแบตเตอรี่ | SAIC (IM) | LG Energy Solution |
| ผู้ผลิตเซลล์ | SAIC | LG |
| เคมีของเซลล์ | NMC | NMC |
| สถาปัตยกรรมแรงดัน | 800V | 400V |
| โรงงานที่ผลิต | จีน | Shanghai |
| ประเทศที่ผลิต | จีน | จีน |
| ความจุรวม | 100 kWh | 88.2 kWh |
| ความจุใช้งานจริง | 100 kWh | 84 kWh |
| มอเตอร์ | ||
| จำนวนมอเตอร์ | 2 ตัว | 2 ตัว |
| ชนิดมอเตอร์ | PMSM | PMSM |
| กำลังสูงสุด | 572 kW (776 hp) | 340 kW (462 hp) |
| แรงบิดสูงสุด | 802 Nm | 600 Nm |
| การชาร์จ | ||
| ชาร์จ AC สูงสุด | 11 kW | 11 kW |
| ชาร์จ DC สูงสุด | 396 kW | 250 kW |
| หัวชาร์จ DC | CCS2 | CCS2 |
| ชาร์จ DC 10-80% | 18 นาที | — |
| จ่ายไฟออก (V2L) | รองรับ | ไม่รองรับ |
