BYD Seal vs MG IM5
Dynamic เทียบกับ Premium Long Range — สเปค ราคา ระยะวิ่ง และการชาร์จ
สรุปความต่าง
- BYD Seal Dynamic ถูกกว่า ฿700,000 (฿799,900 เทียบกับ ฿1,499,900)
- ระยะวิ่งวัดคนละมาตรฐาน (WLTP กับ NEDC) จึงเทียบตรง ๆ ไม่ได้
- MG IM5 Premium Long Range รับชาร์จ DC ได้สูงกว่า (396 kW เทียบกับ 110 kW)
- MG IM5 Premium Long Range เร่ง 0-100 กม./ชม. เร็วกว่า (5.8 วิ เทียบกับ 7.5 วิ)
- MG IM5 Premium Long Range แบตเตอรี่ใหญ่กว่า (100 kWh เทียบกับ 61.44 kWh)
- ระบบไฟต่างกัน: Seal ใช้ 400V ส่วน IM5 ใช้ 800V
![]() BYD Seal Dynamic ฿799,900 | MG IM5 Premium Long Range MG IM5 Premium Long Range ฿1,499,900 | |
|---|---|---|
| ทั่วไป | ||
| ราคา | ฿799,900 | ฿1,499,900 |
| ประเภทตัวถัง | Sedan | Sedan |
| ปีที่เปิดตัว | 2024 | 2025 |
| ขุมพลัง | EV ล้วน | EV ล้วน |
| ระบบขับเคลื่อน | RWD | RWD |
| จำนวนที่นั่ง | 5 ที่นั่ง | 5 ที่นั่ง |
| สมรรถนะ | ||
| ระยะวิ่งไฟฟ้าล้วน | 510 กม. (WLTP) | 860 กม. (NEDC) |
| ระยะวิ่งรวมน้ำมัน | — | — |
| 0-100 กม./ชม. | 7.5 วินาที | 5.8 วินาที |
| ความเร็วสูงสุด | 180 กม./ชม. | 200 กม./ชม. |
| น้ำหนักรถ | 1,922 กก. | 2,150 กก. |
| ความสูงรวมของรถ | — | — |
| ระยะห่างจากพื้น | — | — |
| แบตเตอรี่ | ||
| ยี่ห้อแบตเตอรี่ | BYD Blade | SAIC (IM) |
| ผู้ผลิตเซลล์ | FinDreams Battery (BYD) | SAIC |
| เคมีของเซลล์ | LFP | NMC |
| สถาปัตยกรรมแรงดัน | 400V | 800V |
| โรงงานที่ผลิต | Rayong, ไทย | จีน |
| ประเทศที่ผลิต | ไทย | จีน |
| ความจุรวม | 61.44 kWh | 100 kWh |
| ความจุใช้งานจริง | 61.44 kWh | 100 kWh |
| มอเตอร์ | ||
| จำนวนมอเตอร์ | 1 ตัว | 1 ตัว |
| ชนิดมอเตอร์ | PMSM | PMSM |
| กำลังสูงสุด | 150 kW (204 hp) | 300 kW (407 hp) |
| แรงบิดสูงสุด | 310 Nm | 500 Nm |
| การชาร์จ | ||
| ชาร์จ AC สูงสุด | 7 kW | 11 kW |
| ชาร์จ DC สูงสุด | 110 kW | 396 kW |
| หัวชาร์จ DC | CCS2 | CCS2 |
| ชาร์จ DC 10-80% | 37 นาที | 18 นาที |
| จ่ายไฟออก (V2L) | รองรับ | รองรับ |
